Hasirukranti
ಅಂಕಣಗಳು ಆರೋಗ್ಯ

ಮಾದಕಲೋಕದ ರಾಕ್ಷಸರು

ಡ್ರಗ್ಸ ಲೋಕದ ಮಾದಕ ಜಾಲದ ಸುಳಿಗೆ ಬಿದ್ದು ದೇಹ,ಸೌಂದರ್ಯ,ಜೀವನ,ಯೌವನವನ್ನ ಹಾಳುಗೇಡುವುತ್ತಾ ದೇಶದ ಶಕ್ತಿಗೆ ಕುಂದು ತರುವಂತಹ ಷಡ್ಯಂತ್ರದ ಜೋತೆಯಲ್ಲಿ ಯುವ ಶಕ್ತಿಯನ್ನ ಹಾಳುಗೇಡುವಿ ಅದೊಂದು ಮೋಹದ ಪಾಶದಲ್ಲಿ ಸೀಲುಕಿಸಿ ಹೋರಬರದಂತೆ ಮಾಡಿ ಇದರ ದಾಸ್ಯಕ್ಕೆ ಬಿದ್ದವರನ್ನ ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ , ವ್ಯವಸ್ಥಿತವಾಗಿ ನಾಶಪಡಿಸುವ ಕ್ರೌರ್ಯದ ಹಾಗೂ ನೀಚ ಕುತಂತ್ರದ ಹೇಯ ಕೇಲಸ ನಮ್ಮ ದೇಶದಲ್ಲಿ ಹೆಗ್ಗಿಲ್ಲದೆ ನಡೆಯುತ್ತಲೇ ಇದೆ,ನಶೆಯ ನಿಶೆಯಲ್ಲಿರುವಾಗಲೇ ಇವರೆಲ್ಲರ ಜೀವನ ದಾರುಣವಾಗಿ ಅಂತ್ಯವಾಗುತ್ತಿರುವುದು ದುರದೃಷ್ಟಕರ ಹಾಗೂ ಅμÉ್ಟೀ ವಿದನಿಯ ಸಂಗತಿ.

ಮೊದ ಮೊದಲು ಮೋಜಿಗೆಂದು ಶುರುವಾಗಿ ಅನಂತರ ಕ್ರಮೇಣವಾಗಿ ತಿಳಿಯದೆ ನಿತ್ಯ ನಿರಂತರವಾಗಿ ಶುರುವಾಗುವ ಈ ಸೇವನೆ ತನಗರಿವರದಂತೆ ಅದರ ವಿಷತೆಕ್ಕೆಗೆ ಬಿಳಿಸಿಬಿಡುತ್ತದೆ ಅನಂತರ ಯಾರ ಕೈಯಿಂದಲೂ ಬಿಡಿಸಲಾಗದಂತೆ ಆಗಿಬಿಡುತ್ತದೆ ಡ್ರಗ್ಸ ಸೇವನೆಯನ್ನ ಬಿಟ್ಟರೆ ನಾವು ಬದುಕಲು ಅಸಾದ್ಯವೆಂಬ ನಿರ್ಣಯಕ್ಕೆ ಸ್ವಯಮ್ ಬಂದು ಅದರ ದಾಸ್ಯಕ್ಕೆ ಗುಲಾಮರಂತೆ ಎರಗಿಬಿಟ್ಟು ದಾರುಣ ಸಾವುಗಳಿಗೆ ಕಾರಣರಾಗುತ್ತಿರುವುದು ದೇಶದ ದುರಂತವೇ ಸರಿ, ಇದನ್ನ ಸೇವಿಸಿದರೆ ಮಾತ್ರ ನಮಗೆ ಶಕ್ತಿ ಬರುತ್ತದೆ ಹಾಗೂ ಮಜಾ ಸೀಗುತ್ತದೆ ಎಂಬ ಯುವಕರ ಕಲ್ಪನೆ ,ಸೌದಂರ್ಯ ಹೆಚ್ಚಾಗುತ್ತದೆ ಎಂಬ ನಟ ನಟಿಯರ ಆಲೋಚನೆ, ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ಮರೆತು ನಿರಾಳರಾಗುತ್ತೆವೆ ಎಂಬ ಅನೇಕರ ಕಲ್ಪನೆ ಮಾತ್ರ ನಿಜಕ್ಕೂ ಶೋಚನೀಯ ವಿಷಯ.

ಭಾರತದ ಮಾದಕ ದ್ರವ್ಯದ ರಾಜಧಾನಿಯೆಂದೆ ಕರೆಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಪಂಜಾಬ್ ನಲ್ಲಿ ಬಹುಬಾಗ ಯುವ ಸಮೂದಾಯ ಹಾಗೂ ಪಂಜಾಬ್ ಅನೇಕ ಜನರು ಮಾದಕ ದ್ರವ್ಯದ ವ್ಯಸನಿಗಳಾಗಿದ್ದು ಭಯಾನಕ ರೋಗಗಳಿಂದ ಬಳಲುತ್ತಿರುವದು ನಾವು ಪತ್ರಿಕೆಗಳಲ್ಲಿ ಹಾಗೂ ದೃಶ್ಯ ಮಾಧ್ಯಮಗಳಲ್ಲಿ ಮೊದಲಿನಿಂದಲೂ ಗಮನಿಸುತ್ತಲೇ ಬಂದಿದ್ದೆವೆ ಅದರಲ್ಲೂ ಮುಖ್ಯವಾಗಿ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ನಿಂದ ಬಳಲುತ್ತಿದ್ದಾರೆ,ಆದರೂ ಸಹಾ ಹೆಚ್ಚು ಜನ ಇದರ ದಾಸರಾಗಿ ಜೀವನವನ್ನೂ ಕಳೆದುಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ ,ಮನೆ ಮಠಗಳನ್ನ ಮಾರಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ ಹೆಂಡತಿ ಮಕ್ಕಳನ್ನ ಅನಾಥರನ್ನಾಗಿ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ,ತಂದೆ ತಾಯಿಗಳನ್ನ ತಬ್ಬಲಿಗಳನ್ನಾಗಿ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ ಕೊನೆಗೆ ಅವರಾಗಿಯೇ ತಮ್ಮ ಪ್ರಾಣಗಳನ್ನ ನಾಶಮಾಡಿಸಿಕೊಂಡ ಸಾವಿರಾರು ಪ್ರಕರಣಗಳು ಇಂದಿಗೂ ಪಂಜಾಬ್ ನಲ್ಲಿ ಸೀಗುತ್ತವೆ ಪಾಕೀಸ್ತಾನ ಮತ್ತು ಅಪ್ಘಾನಿಸ್ತಾನದಿಂದ ಗಡಿಬಾಗಗಳ ಮೂಲಕ ಕಳ್ಳ ಮಾರ್ಗವಾಗಿ ಮೊದಲಿಗೆ ಪಂಜಾಬ್ ಪ್ರಾಂತ್ಯಗಳಿಗೆ ಈ ಮಾದಕ ವಸ್ತುಗಳು ಸರಬರಾಜು ಆಗುತ್ತಿದ್ದವು ಆದ್ದರಿಂದ ಪಂಜಾಬ್ ಸರಕಾರಕ್ಕೆ ಇದೊಂದು ದೊಡ್ಡ ಸವಾಲಾಗಿ ನಿಂತು ಬಿಟ್ಟಿದೆ, ನಂತರ ನೈಜೇರಿಯಾ ,ಆಫ್ರೀಕಾ , ಉಗಾಂಡಾ ಅಂತಹ ದೇಶಗಳಿಂದ ಸರಬರಾಜು ಆಗುತ್ತಿದ್ದ ಘಟನೆಗಳನ್ನ ನಾವು ನಮ್ನ ದೇಶದಲ್ಲಿ ನೋಡಿದ್ದೆವೆ ದೇಶದಲ್ಲಿರುವವರ ಕುಮ್ಮಕ್ಕಿಲ್ಲದೆ ಇಂತಹ ಕೃತ್ಯಗಳು ಆಗಲೂ ಸಾಧ್ಯವೆ ಇಲ್ಲವೆಂಬುದು ಸಹಾ ಅμÉ್ಟ ಗಂಭಿರ ವಿಷಯವಾಗಿದೆ ಇವರುಗಳಿಗೆ ಸಾಥ್ ನೀಡಿ ಅಕ್ರಮವಾಗಿ ಮಾದಕ ವಸ್ತುಗಳ ಸಗಾಟಕ್ಕೆ ವ್ಯಾಪಾರಕ್ಕೆ ಸಹಕಾರ ನೀಡಿ ದುಡ್ಡೆಣಿಸುವ ಮಾಫಿಯಾಗಳು ಇಂದಿಗೂ ಸಹಾ ನಮ್ಮ ದೇಶದಲ್ಲಿ ವ್ಯಾಪಕವಾಗಿ ಕೆಲಸವನ್ನು ಮಾಡುತ್ತಿವೆ ಹಾಗೂ ಜನರನ್ನ ಬಲಿ ಪಡೆಯುತ್ತಿವೆ.

ದೇಹದಲ್ಲಿ ಡ್ರಗ್ಸಗಳನ್ನ ಇಟ್ಟುಕ್ಜೊಂಡು ಬಂದು ವಿಮಾನ ನಿಲ್ದಾಣಗಳಲ್ಲಿ .ರೈಲು ನಿಲ್ದಾಣಗಳಲ್ಲಿ ಸಿಕ್ಕಿಬಿದ್ದು ಉದಾಹರಣೆಗಳಿವೆ ಹಾಗೂ ಸಿಕ್ಕು ಬಿಳದ ಅದೆμÉ್ಟೂೀ ಜನ ದೇಶದಲ್ಲಿ ನುಗ್ಗಿ ತಮ್ಮ ದಂದೆಯನ್ನ ಇಂದಿಗೂ ನಡೆಸಿದ್ದಾರೆ ,ವಿದೇಶಿಯರು ಪ್ರವಾಸಕ್ಕೆಂದು ಬಂದು ತಮ್ಮ ವಿಸಾ ಅವದಿ ಮುಗಿದಿದ್ದರೂ ದೇಶದ ಅನೇಕ ಬಾಗಗಳಲ್ಲಿ ವ್ಯಾಪಕವಾಗಿ ನೇಲಿಸಿದ್ದಾರೆ ತಮ್ಮ ದೇಶಗಳಿಗೆ ವಾಪಾಸಾಗದೆ ಇಂತಹ ಅಕ್ರಮ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳಲ್ಲಿ ತಮ್ಮನ್ನ ತಾವು ತೊಡಗಿಸಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ,ಅದೆμÉ್ಟೂೀ ಜನರು ಭೂಗತವಾಗಿ ಕೆಲಾ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಇದು ಸಾಮನ್ಯ ಜಾಲವಲ್ಲ ಬದಲಿಗೆ ಒಂದು “ಮಾಫಿಯಾ” ಇತ್ತಿಚೆಗೆ ಬೆಂಗಳೂರಿನಲ್ಲಿಯೇ ನೂರಾರು ವಿದೇಶಿ ಪ್ರಜೆಗಳು ವಿಸಾ ಅವದಿ ಮುಗಿದಿದ್ದರೂ ಇಲ್ಲೆ ವಾಸಿಸುತ್ತಿರುವುದು ಬೆಳಕಿಗೆ ಬಂದು ಪೆÇೀಲಿಸರು ಅವರ ಮೇಲೆ ಕೇಸ್ ಗಳನ್ನ ಹಾಕಿದ್ದಾರೆ ಅವರು ಇಲ್ಲೇ ಇರಲು ಮುಖ್ಯ ಕಾರಣವೇ ಈ ದಂದೆಯಾಗಿದೆ, ಹಲವು ನಗರಗಳಲ್ಲಿ ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ರಿಯಲ್ ಎಸ್ಟೇಟ್, ಶಸ್ತ್ರಾಸ್ತ್ರ ಮಾರಾಟ ದಂಧೆಯೇ ದೆuಟಿಜeಜಿiಟಿeಜಡ್ಡದ್ದು ಎನ್ನಲಾಗಿತ್ತು. ಆದರೆ, ಮಾದಕ ವಸ್ತು ಮಾರಾಟ ದಂಧೆ ಎಂಬುದು ಇವೆಲ್ಲಕ್ಕಿಂತ ಜೋರಾಗಿಯೇ ನಡೆಯುತ್ತಿದೆ. ಯಾರನ್ನೂ ಬಿಡದೆ ಅತಿ ಸರಳವಾಗಿ ಇದರ ವ್ಯಾಮೋಹಕ್ಕೆ ಒಳಗಾಗಿ ಬಿಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ, ಮುಖ್ಯವಾಗಿ
ಗಾಂಜಾ, ಭುಕ್ಕಿ, ಹೆರಾಯಿನ್, ಅಫೀಮು, ನಿಕೋಟಿನ್, ಕೋಕೈನ್, ಕೋಕ ಬಿಲೆಗಳು, ಬ್ರೌನ್‍ಶುಗರ್, ಕೋಕಾ ಹೂ, ಹಶೀμï, ಹಶೀμï ಎಣ್ಣೆ, ಓಪಿಯಂ, ಆ್ಯಂಫೆಟಮಿನ್, ಬೆನ್ಸೋಡಯಾ ಮಾತ್ರೆಗಳು  (ಅಲ್ಟ್ರಾಜೆuಟಿಜeಜಿiಟಿeಜಲಮ್, ಲೋರಾಜಿಪಮ್, ರಾಹಿಪ್ನಾಲ್, ಡಯಾಜಿಪಮ್ (ವ್ಯಾಲಿಯಂ) ಔಷಧಿಗಳು. ಮೆಥಾಪಿಟೋಮೈನ್, ಮಾರಿಜುಲ್ಲಾ, ಇಂತಹ ಮಾದಕಗಳ ದಾಸರಾಗಿ ತಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಹಾಗೆಯೇ ಇಂಜೆಕ್ಟೆಬಲ್ ಮದ್ದೆರಿಸುವ ಓಷದಿಗಳನ್ನ ತಗೆದುಕೊಂಡು ಕದಂಬಬಾಹುಗಳಿಂದ ಹೊರಬರಲಾಗದೆ ದಾರುಣ ಸಾವನ್ನ ಕಾಣುತ್ತಿದ್ದಾರೆ,

ಇತ್ತಿಚೆಗೆ ಇದು ಬಾಲಿವುಡ್ ,ಸ್ಯಾಂಡಲ್ ವುಡ್ ಗಳಿಗೆ ಇದರ ಕರಿ ಛಾಯೆ ಮೂಡಿದ್ದು ಮತ್ತಷ್ಟು ಆತಂಕಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗಿದೆ ಅಲ್ಲಿ ಏನು ನಡೆಯುತ್ತಿದೆ ಅನ್ನುವುದು ಮಾತ್ರ ನಿಗೂಡವಾಗಿ ಉಳಿಯುತ್ತಿದೆ ಅದರ ಬಗ್ಗೆ ಯಾರಾದರೂ ಬಾಯಿ ಬಿಟ್ಟರು ಸಹಾ ಅವರನ್ನ ಮುಗಿಸಿಹಾಕುವ ಸ್ಕೆಚ್ ಹಾಕಿತ್ತಾರೆ ಎಂಬುವ ಗುಮಾನಿಯಿದೆ ಹಾಗೂ ಇದೆ ಕಾರಣಕ್ಕೆ ಯಾವ ವಿಷಯವೂ ಇನ್ನೂ ಬಹಿರಂಗಗೊಳ್ಳುತ್ತಿಲ್ಲ ಇದರ ಹಿಂದೆ ಇರುವ ದೊಡ್ಡ ಕಾರಣವೇ ಈ ಡ್ರಗ್ ಮಾಫಿಯಾ ,ದೊಡ್ಡ ದೊಡ್ಡ ಕುಳಗಳೆ ಇದರಲ್ಲಿ ಭಾಗಿಯಾಗಿರುವದರಿಂದ ವಿಷಯಗಳು ಬಹಿರಂಗವಾಗುತ್ತಿಲ್ಲ ಎಂಬುದು ಸಹಾ ಅμÉ್ಟ ಕಟು ಸತ್ಯ, ಫಿಲ್ಮಸ್ಟಾರ್ ಗಳು ಸಹಾ ಇದರ ತೆಕ್ಕೆಯಲ್ಲಿ ಬಿದ್ದು ನಶೆಯಲ್ಲಿಯೇ ತೇಲಾಡಿ ತಮ್ಮ ಕರಿಯರನ್ನೆ ಹಾಳುಗೇಡುವಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಿದ್ದಾರೆ,ಎμÉ್ಟೂ ಅಪರಾದ ಪ್ರಕರಣಗಳೇ ಈ ಡ್ರಗ್ಸ ಅಡಿಕ್ಟ ನಿಂದ ಆಗುತ್ತಿವೆ,,,

ಆದ್ದರಿಂದ ಇದನ್ನ ತಡಮಾಡದೆ ಮತ್ತು ಸಣ್ಣ ವಿಚಾರವೆಂದು ಅಸಡ್ಡ ಮಾಡದೆ ಹಾಗೂ ಪರಿಗಣಿಸದೇ ಇದೊಂದು ಗಂಭಿರ ದೇಶದ ಸಮಸ್ಯಯೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಿ ಸೂಕ್ತ ತನಿಕೆ ನಡೆಸಿ ಇದನ್ನ ಭಾರತದಿಂದ ಕಿತ್ತೊಗೆಯ ಬೇಕಾಗಿರುವುದು ಈಗಿನ ಸದ್ಯದ ಅತೀ ಪ್ರಮುಖ ವಿಷಯವಾಗಿದೆ,ಯಾರ್ಯಾರು ಇದರಲ್ಲಿ ಭಾಗಿಯಾಗಿದ್ದಾರೆ ,ಯಾರೆಲ್ಲ ಕಾರಣರಾಗಿದ್ದಾರೆ , ಎಲ್ಲಿಂದ ಇದು ಸಪ್ಲೈ ಆಗುತ್ತಿದೆ,ಹೇಗೆ ದೇಶಕ್ಕೆ ಬದುತ್ತಿದೆ ಎಲ್ಲಿ ತಯ್ಯಾರಾಗುತ್ತಿದೆ,ಮಾರಾಟಮಾಡುತ್ತಿರುವವರು ಯಾರು, ಯಾರ್ಯಾರು ಇದರಲ್ಲಿ ಭಾಗಿಯಾಗಿದ್ದಾರೆ ಎಂಬ ಸಂಪೂರ್ಣ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನ ಹೊರಗಾಕಬೇಕಿದೆ ,ಇದರ ಬಾಹುಗಳು ಇನ್ನಷ್ಟೂ ಹೆಚ್ಚು ಪಸರಿಸಿದಂತೆ ಇದರ ಬಗ್ಗೆ ಕಾಳಜಿ ವಹೆಸಿ ತನಿಖೆ ನಡೆಸಲೇ ಬೇಕಾದ ಅನಿವಾರ್ಯತೆ ಇದೆ ಅತಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ಯುವ ಸಮೂದಾಯ ಇದರ ದಾಸರಾಗುತ್ತಿರುವದರಿಂದ ಅರಿ ಬೇಗನೆ ಸಮಸ್ಯ ಜಟಿಲಗೊಳ್ಳುವ ಮೊದಲೇ ಸಮಸ್ಯ ಬಗೆಹರಿಯಬೇಕಾಗಿದೆ ಇದು ಅಷ್ಟು ಸುಲಭದ ಜಾಲವಲ್ಲ ಬದಲಿಗೆ ಜೇಡರ ಬಲೆಯಂತೆ ಎಲ್ಲ ಕಡೆಯಲ್ಲೂ ಚಾಚಿದೆ ಆ ಕಾರಣದಿಂದಲೇ ಯಾರಿಗೂ ತಿಳಿಯದೇ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಮಾರಾಟಗೊಳ್ಳುತ್ತಿದೆ ಪ್ರತಿಷ್ಠಿತ ಶಿಕ್ಷಣ ಸಂಸ್ಥೆಗಳು ,ಕಾಲೇಜುಗಳಲ್ಲಿನ ವಿಧ್ಯಾರ್ಥಿಗಳು ಇದರ ದಾಸರಾಗಿದ್ದೂ ಇದನ್ನ ತಡೆಗಟ್ಟಬೇಕಾಗಿದೆ ವಿಧ್ಯರ್ಥಿಗಳು ಬಳಸುವ ವಸ್ತುಗಳಲ್ಲಿ ಡ್ರಗ್ಸ ಗಳನ್ನ ಸರಬರಾಜು ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಎಂಬ ಗುಮಾನಿಯ ನಡುವೆ ಕಾಲೇಜು ವಿಧ್ಯಾರ್ಥಿಗಳು ಹೆಗ್ಗಿಲ್ಲದೆ ಇದರ ಮೊರೆ ಹೋಗಿದ್ದಾರೆ ಮುಂದಾಗುವ ಅನಾಹುತಗಳನ್ನು, ಅಪಾಯಗಳನ್ನ ,ಗಂಡಾಂತರಗಳನ್ನ ತಡೆಗಟ್ಟಬೇಕಾದರೆ ಕ್ರಮ ತಗೆದುಕೊಂಡು ಆ ಅಕ್ರಮ ಜಾಲ ಬೇದಿಸುವುದು ಅನಿವಾರ್ಯವಾಗಿದೆ…

ಆದ್ದರಿಂದ ಇದರಲ್ಲಿ ಅಕ್ರಮವಾಗಿ ಭಾಗಿಯಾದಾ ಯಾವುದೇ ವ್ಯಕ್ತಿಯಾಗಿದ್ದರೂ ಎμÉ್ಟ ದೊಡ್ಡವನಾಗಿದ್ದರು ಯಾವುದೇ ಸಂಸ್ಥೆಯಾಗಿದ್ದರೂ ಅದರ ಮತ್ತು ಅವರ ಬಗ್ಗೆ ತನಿಖೆಯಾಗಿ ಕೂಡಲೇ ರಾಜ್ಯವನ್ನ ಮತ್ತು ದೇಶವನ್ನ ಪಂಜಾಬ್ ಮಾಡದೇ ಆರೋಗ್ಯವಾಗಿ ಇಡ ಬೇಕಾಗಿದ್ದು ರಾಜ್ಯ ಸರಕಾರ ಹಾಗೂ ಕೇಂದ್ರ ಸರಕಾರದ ಮೇಲಿದೆ ಯಾವುದೇ ಮುಲಾಜಿಗೆ ಬಿಳದೆ ಘೊರ ಶಿಕ್ಷೆ ನೋಡಿ ಈ ಜಾಲವನ್ನ ಬೇದಿಸಿ ತಮ್ಮ ಮಕ್ಕಳು ಸಹಾ ಇದರ ಜಾಲಕ್ಕೆ ಬೀಳೊದಿಲ್ಲ ಎಂಬ ಸಮಾಧಾನವಾದರೂ ಸಿಗಬಹುದು ಯಾವುದೇ ತನಿಖಾ ಸಂಸ್ಥೆಗಳನ್ನ ಕಪಿಮುಷ್ಟಿಯಲ್ಲಿ ಇಡದೇ ಕೂಲಂಕಷವಾಗಿ ತನಿಖೆಯಾಗುವ ಹಾಗೆ ಮಾಡಿ ತನಿಖಾ ಸಂಸ್ಥೆಗಳಿಗೂ ಸಹಾ ಸರಿಯಾದ ನ್ಯಾಯ ಒದಗಿಸಿ ಜನರಿಗು ಅವುಗಳ ಮೇಲೆ ಭರವಸೆ ಮೂಡುವ ಹಾಗೆ ಮಾಡಿ ಒಟ್ಟಾರೆ ದೇಶದ ಜನರು ನಿಟ್ಟುಸಿರು ಬಿಡುವ ಹಾಗೆ ಮಾಡಿ .

ಅಮಿತಕುಮಾರ ಬಿರಾದಾರ
ಉಪನ್ಯಾಸಕರು ಹಾಗೂ ಹವ್ಯಾಸಿ ಬರಹಗಾರರು   9741171017

Related posts

ಮಚ್ಚೇಂದ್ರ ಪಿ ಅಣಕಲ್

Hasiru Kranti

ಗ್ರಾಮೀಣ ಜಾನಪದ, ಧಾಮಿ೯ಕ, ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ ಸಿರಿಗೆ ಸಾಕ್ಷಿ ಜೋಕಪ್ಪ ಆರಾಧನೆ

Siddu Naduvinmani

ಕರ್ನಾಟಕದ 8 ಜಿಲ್ಲೆಗಳ ಕುಡಿವ ನೀರಿನಲ್ಲಿದೆ ವಿಷಕಾರಿ ಯುರೇನಿಯಂ; ಈ ನೀರು ಕುಡಿವುದರಿಂದ ಕಿಡ್ನಿ, ಕ್ಯಾನ್ಸರ್, ಥೈರಾಡ್, ಮೂಳೆರೋಗ ಸೇರಿದಂತೆ ವಿವಿಧ ಕಾಯಿಲೆಗಳು ಬರುತ್ತೆ- ಕೇಂದ್ರ ವರದಿ ಮಾಹಿತಿ

Siddu Naduvinmani

Leave a Comment